Một con lắc lò xo có độ cứng K = 100N/m dao động điều hòa với biên độ A = 5cm. Động năng của vật nặng khi nó lệch khỏi vị trí cân bằng một đoạn 3cm là:
A. 0,016J
B. 0,08J
C. 16J
D. 800J
Hướng dẫn
\(W_d=W-W_t=\frac{1}{2}k(A^2-x^2)=\frac{1}{2}.100.(0,05^2-0,03^2)=0,08(J)\)