Một con lắc lò xo có độ cứng K = 100 N/m dao động dưới tác dụng của ngoại lực \(F = 2 cos 20 t (N)\). Biết con lắc dao động với biên độ cực đại, khối lượng vật nặng gắn vào lò xo là
A. 500 g.
B. 250 g.
C. 100 g.
D. 200 g.
Hướng dẫn
k = 100 N/m; F = 2cos20t (N)
Amax ⇒ Cộng hưởng ⇒ \(\omega = \omega _0 \Rightarrow 20 = \sqrt{\frac{k}{m}}\)
\(\Rightarrow m = \frac{k}{20^2} = 0,25 \ kg = 250\ g\)