Một con lắc đơn gồm quả cầu nhỏ khối lượng m được treo vào một đầu sợi dây mềm, nhẹ, không dãn, dài 64 cm. Con lắc dao động điều hòa tại nơi có gia tốc trọng trường g. Lấy g = π2 (m/s$ $). Chu kỳ dao động của con lắc là
A. 1 s.
B. 2 s.
C. 1,6 s.
D. 0,5 s.
Hướng dẫn
Hướng dẫn giải:
$T=2\pi \sqrt{\frac{l}{g}}=2\pi \sqrt{\frac{0,64}{10}}=1,6$ (s)
Đáp án C