Tháng Hai 4, 2026

Một con lắc đơn dao động điều hòa tại nơi có gia tốc trọng trường g = 9,8 m/s2 với chu kì T = 2 s. Quả cầu nhỏ của con lắc có khối lượng m = 50 g. Biết biên độ góc α0 = 0,15 rad. Lấy π = 3,1416. Cơ năng dao động của con lắc bằng

Một con lắc đơn dao động điều hòa tại nơi có gia tốc trọng trường g = 9,8 m/s2 với chu kì T = 2 s. Quả cầu nhỏ của con lắc có khối lượng m = 50 g. Biết biên độ góc α0 = 0,15 rad. Lấy π = 3,1416. Cơ năng dao động của con lắc bằng

A. 5,5.10-2 J.

B. 0,993.10-2 J

C. 10-2 J

D. 0,55.10-2 J

Hướng dẫn

Ta có: \(T = 2 \pi \sqrt{\frac{l}{g}} \Rightarrow l = 0,993 m\)
\(T = 2 \pi / w \Rightarrow w = \pi rad/s\)
Cơ năng của con lắc là:
\(W = \frac{mgla^2}{2} = \frac{0,05.9,8.0,993.0,15^2}{2} = 5,5.10^ {-3}J\)