Một con lắc đơn dao động điều hòa tại một nơi có g = 10 m/s2 với biên độ góc \(\alpha _0 = 0,1 rad\). Khi đi qua vị trí có li độ s = 8 cm thì có tốc độ \(20\sqrt{3}\) cm/s. Chiều dài con lắc đơn bằng
A. 1,8 m
B. 2,0 m
C. 1,2 m
D. 1,6 m
Hướng dẫn
Ta có:
\(v = \omega \sqrt{A^2 – x^2} = \sqrt{\frac{g}{l}}. \sqrt{(al)^2 – x^2}\)
\(\Leftrightarrow \frac{20 \sqrt{3}}{100} = \sqrt{\frac{10}{l}}. \sqrt{(0,1.l)^2 – 0,08^2} \Rightarrow l = 1,6 m\)