Tháng Hai 3, 2026

Một con lắc đơn chiều dài \(l=2m\). Kéo con lắc lệch khỏi vị trí cần bằng một góc 600 rồi thả nhẹ. Bỏ qua ma sát, lấy \(g=10m/s^{2}\). Vận tốc của vật khi nó qua vị trí cân bằng có độ lớn là:

Một con lắc đơn chiều dài \(l=2m\). Kéo con lắc lệch khỏi vị trí cần bằng một góc 600 rồi thả nhẹ. Bỏ qua ma sát, lấy \(g=10m/s^{2}\). Vận tốc của vật khi nó qua vị trí cân bằng có độ lớn là:

A. \(0,5\sqrt{5}(m/s)\)

B. \(2\sqrt{5}(m/s)\)

C. \(2,5\sqrt{5}(m/s)\)

D. \(3,5\sqrt{5}(m/s)\)

Hướng dẫn

Biểu thức của vận tốc ở li độ góc \(\alpha\) là:
\(v=\pm \sqrt{2gl(cos\alpha -cos\alpha _{0})}\)
Theo đầu bài: \(\alpha _{0}=60^{\circ}\) khi vật đi qua đi qua vị trí cân bằng thì li độ góc \(\alpha=0^{\circ}\)
Thay \(\alpha_{0}\) và \(\alpha\) vào biểu thức ta được:
\(v=\pm \sqrt{2.10.2(cos0^{\circ} -cos60^{\circ}})=\pm 2\sqrt{5}(m/s)\)