Tháng Hai 3, 2026

Một con dơi bay vuông góc với một bức tường thẳng đứng và phát ra một sóng siêu âm có tần số f = 50kHz. Con dơi có thể nghe được hai âm thanh có tần số f1 và f2 là bao nhiêu? Biết vận tốc truyền âm trong không khí là v = 340m/s và vận tốc của dơi là u = 10m/s A. 46,6.104 Hz và 43,7104 Hz

Một con dơi bay vuông góc với một bức tường thẳng đứng và phát ra một sóng siêu âm có tần số f = 50kHz. Con dơi có thể nghe được hai âm thanh có tần số f1 và f2 là bao nhiêu? Biết vận tốc truyền âm trong không khí là v = 340m/s và vận tốc của dơi là u = 10m/s

A. 46,6.104 Hz và 43,7104 Hz

B. 47,14.104 Hz và 53,03.104 Hz

C. 47,14.103 Hz và 53,03103 Hz

D. 51,47.103 Hz và 48,53.103 Hz

Hướng dẫn

Con dơi có thể nghe được hai âm thanh có tần số f1 và f2 là

* con dơi bay ra xa bức tường: \(f_1 = \frac{v – v_d}{v + v_d}f = \frac{340 – 10}{340 + 10}.50.10^3 = 47,14 kHz\)

* con dơi bay lại gần bức tường:

\(f_2 = \frac{v + v_d}{v -v_d}f = \frac{340 +10}{340 – 10}.50.10^3 = 53,03 kHz\)