Một chiếc pin điện thoại có ghi (3,6 V- 900 mAh). Điện thoại sau khi sạc đầy, pin có thể dùng để nghe gọi liên tục trong 4,5 h. Bỏ qua mọi hao phí. Công suất tiêu thụ điện trung bình của chiếc điện thoại trong quá trình đó là
A 3,60 W.
B 0,36 W.
C 0,72 W.
D 7,20 W.
Hướng dẫn
Chọn đáp án: C
Hướng dẫn
Đáp án C
+ Điện năng của pin sau khi sạc đầy là:\({\rm{A = EIt = 3,6}}{\rm{.900}}{\rm{.1}}{{\rm{0}}^{ – 3}}{\rm{ }}{\rm{.3600 = 11664J}}\)
+ Công suất tiêu thụ trung bình của pin: \(P = {A \over t} = {{11664} \over {4,5.3600}} = 0,72W\)