Tháng Hai 4, 2026

Một chất điểm M dao động điều hòa theo phương trình:\(x = 2,5 cos(10 \pi t + \frac{\pi}{2}) (cm)\). Tìm tốc độ trung bình của M trong 1 chu kỳ dao động:

Một chất điểm M dao động điều hòa theo phương trình:\(x = 2,5 cos(10 \pi t + \frac{\pi}{2}) (cm)\). Tìm tốc độ trung bình của M trong 1 chu kỳ dao động:

A. 50 m/s.

B. 50 cm/s.

C. 5 m/s.

D. 5 cm/s.

Hướng dẫn

Tốc độ trung bình trong 1 chu kì T:
Ta có: \(\overrightarrow{v} = \frac{4A}{T} = \frac{4.2,5}{0,2} = 50 (cm/s)\)