Một chất điểm dao động điều hòa với biên độ A = 9 cm. Biết khoảng thời gian ngắn nhất giữa hai thời điểm động năng bằng ba lần thế năng dao động là 0,5 s. Gia tốc cực đại của chất điểm có độ lớn là:
A. 39,5 m/s2.
B. 0,395 m/s2.
C. 0,266 m/s2.
D. 26,6 m/s2
Hướng dẫn
Khi Wđ = 3Wt \(\Rightarrow x = \pm \frac{A}{2} \Rightarrow \Delta t_{min} = \frac{T}{6}= 0,5 \Rightarrow T = 3 \ s \Rightarrow \omega = \frac{2 \pi}{3}\)
Gia tốc cực đại của chất điểm có độ lớn: \(|a|_{max} = \omega ^2 A = 39,5 \ cm/s^2 = 0,395 \ m/s^2\)
⇒ Chọn B