Tháng Hai 3, 2026

Một bóng đèn 220V – 100W khi sáng bình thường thì nhiệt độ của dây tóc đèn là 2000$^{0}$C . Xác định điện trở của đèn khi thắp sáng và khi không thắp sáng, biết rằng nhiệt độ môi trường là 20$^{0}$C và dây tóc đèn làm bằng vonfram, biết hệ số nhiệt điện trở của vonfram là \(\alpha = 4,{5.10^{ – 3}}\,\,\left( {{K^{ – 1}}} \right)\) A R = 48,84Ω; R$_{0}$ = 484Ω B R = 484Ω; R$_{0}$ = 48,84Ω C R = 242Ω; R$_{0}$ = 24,84Ω D R = 24,84Ω; R$_{0}$ = 242Ω

Một bóng đèn 220V – 100W khi sáng bình thường thì nhiệt độ của dây tóc đèn là 2000$^{0}$C . Xác định điện trở của đèn khi thắp sáng và khi không thắp sáng, biết rằng nhiệt độ môi trường là 20$^{0}$C và dây tóc đèn làm bằng vonfram, biết hệ số nhiệt điện trở của vonfram là \(\alpha = 4,{5.10^{ – 3}}\,\,\left( {{K^{ – 1}}} \right)\)

A R = 48,84Ω; R$_{0}$ = 484Ω

B R = 484Ω; R$_{0}$ = 48,84Ω

C R = 242Ω; R$_{0}$ = 24,84Ω

D R = 24,84Ω; R$_{0}$ = 242Ω

Hướng dẫn

Chọn đáp án: B

Phương pháp giải:

Phương pháp:

– Công suất: \(P = \frac{{{U^2}}}{R} \Rightarrow R = \frac{{{U^2}}}{P}\)

– Điện trở R của kim loại tăng theo nhiệt độ gần đúng theo hàm bậc nhất:

R = R$_{0}$.(1 + α.(t – t$_{0}$))

Trong đó R$_{0}$ là điện trở ở t$^{0}$C (thường lấy 20$^{0}$C); α là hệ số nhiệt điện trở, đơn vị đo là K$^{-1}$

Hướng dẫn

Cách giải:

Điện trở của bóng đèn khi sáng bình thường (ở t = 2000$^{0}$C) là:

\(R = \frac{{{U^2}}}{P} = \frac{{{{220}^2}}}{{100}} = 484\Omega \)

Mặt khác ta có: R = R$_{0}$.(1 + α.(t – t$_{0}$))

→ Điện trở bóng đèn khi không thắp sáng (ở t$_{0}$ = 20$^{0}$C) là:

\({R_0} = \frac{R}{{1 + \alpha \left( {t – {t_0}} \right)}} = \frac{{484}}{{1 + 4,{{5.10}^{ – 3}}.\left( {2000 – 20} \right)}} = 48,84\Omega \)

Chọn B