Một ấm điện dùng U = 220 V thì đun sôi được 1,5 lít nước từ 20$^{0}$C trong t = 10 phút. Hiệu suất của ấm là 90%. Cho nhiệt dung riêng của nước C = 4190 J/kg.K. Tính công suất của ấm.
A 1000 W.
B 931 W.
C 800 W.
D 1200 W.
Hướng dẫn
Chọn đáp án: B
Phương pháp giải:
Áp dụng định luật Jun – lenxo
Hướng dẫn
Đáp án B
Áp dụng định luật Jun-lenxo ta có \(Q = mC\Delta t = 90\% P.t = > P = \frac{{mC\Delta t}}{{90\% .t}} = \frac{{1,5.4190.\left( {100 – 20} \right)}}{{90\% .10.60}} = 931W\)