Tháng Hai 4, 2026

Một ắc quy có suất điện động 12V và điện trở trong là 2 Ω, , mạch ngoài điện trở R = 6Ω. Khi bị đoản mạch thì cường độ dòng điện qua nguồn là A I = 6(A). B I = 1,5(A). C I = 3(A). D I = 2,5(A).

Một ắc quy có suất điện động 12V và điện trở trong là 2 Ω, , mạch ngoài điện trở R = 6Ω. Khi bị đoản mạch thì cường độ dòng điện qua nguồn là

A I = 6(A).

B I = 1,5(A).

C I = 3(A).

D I = 2,5(A).

Hướng dẫn

Chọn đáp án: A

Phương pháp giải:

Áp dụng công thức :\(I = \frac{E}{{R + r}}\) , khi đoản mạch thì R = 0

Hướng dẫn

Ta có : \(I = \frac{E}{{R + r}}\)

Khi đoản mạch thì R = 0 → Cường độ dòng điện qua nguồn khi đoản mạch là : \(I = \frac{E}{{R + r}} = \frac{{12}}{2} = 6A\)

Chọn A