Một ắc quy có suất điện động \(12V\) và điện trở trong \(2\Omega \), mạch ngoài điện trở \(R = 6\Omega \). Khi bị đoản mạch thì cường độ dòng điện qua nguồn là
A \(I = 6\left( A \right)\)
B \(I = 1,5\left( A \right)\)
C \(I = 3\left( A \right)\)
D \(I = 2,5\left( A \right)\)
Hướng dẫn
Chọn đáp án: A
Phương pháp giải:
Áp dụng biểu thức định luật Ôm trong trường hợp đoản mạch
Hướng dẫn
Khi bị đoản mạch, cường độ dòng điện qua nguồn là: \(I = \frac{E}{r} = \frac{{12}}{2} = 6A\)
Chọn A