Mỗi giờ một người lớn hít vào trung bình 0,5m$^{3}$ không khí, có thể giữ lại 1/3 lượng khí oxi có trong không khí đó. Như vậy thực tế mỗi người trong một ngày đêm cần trung bình thể tích khí oxi là bao nhiêu?
A. 4m$^{3}$.
B. 5m$^{3}$.
C. 6m$^{3}$.
D. 7m$^{3}$.
Hướng dẫn
1 ngày đêm = 24 giờ
1 ngày đêm người đó hít vào số m$^{3}$ không khí là: 24. 0,5 = 12 m$^{3}$
Vì cơ thể chỉ giữ lại 1/3 lượng khí oxi có trong không khí => thực tế người đó cần trung bình thể tích khí oxi là: V = 12/3 = 4 m$^{3}$
Đáp án cần chọn là: A