Một vật dao động điều hòa với biên độ 10 cm và chu kì 0,5 s. Trong một chu kỳ dao động, thời gian vật có tốc độ không lớn hơn \(20 \pi\sqrt{2}\) cm/s bằng
A. 0,0625 s
B. 0,25 s
C. 0,375 s
D. 0,375 s
Hướng dẫn
\(v_{max}=40\pi(cm/s);\left | v \right |\leq 20\pi \sqrt{2}=\frac{v_{max}}{\sqrt{2}}\Rightarrow \left | x \right |\geq \frac{A}{\sqrt{2}}\)

\(\Rightarrow \Delta t=4.\frac{T}{8}=0.25s\)