Tháng Hai 3, 2026

Một tia sáng trắng chiếu tới bản mặt song song dưới góc tới 600 biết chiết suất của mặt đối với ánh sáng tím và ánh sáng đỏ lần lượt là \(n_t = 1,732\) và \(n_d = 1,700\). Biết bề dày bản mặt song song là 2cm. Độ rộng của chùm tia ló khi ra khỏi bản mặt bằng? Biết bề dày bản mặt song song là 2cm. Độ rộng của chùm tia ló khi ra khỏi bản mặt bằng?

Một tia sáng trắng chiếu tới bản mặt song song dưới góc tới 600 biết chiết suất của mặt đối với ánh sáng tím và ánh sáng đỏ lần lượt là \(n_t = 1,732\) và \(n_d = 1,700\). Biết bề dày bản mặt song song là 2cm. Độ rộng của chùm tia ló khi ra khỏi bản mặt bằng? Biết bề dày bản mặt song song là 2cm. Độ rộng của chùm tia ló khi ra khỏi bản mặt bằng?

A. 0,014cm

B. 0,044cm

C. 0,034cm

D. 0,028cm

Hướng dẫn

Ta có: sin 600 = 1,732 sinrt = 1,7 sin rđ ⇒rt = 300, rđ = 30,6260
=> Độ rộng của chùm tia ló khi ra khỏi bản mặt bằng:
d = 0,02. (tan rđ – tan r1) = 0,029 cm
=> Đáp án D