Một thấu kính hội tụ, hai mặt cầu giống nhau với bán kính 20cm. Chiết suất của thấu kính đối với ánh sáng đỏ và ánh sáng tím lần lượt là 1,50 và 1,54. Khoảng cách giữa tiêu điểm đối với tia đỏ và tiêu điểm đối với tia tím là
A. 1,56 cm
B. 1,48 cm
C. 1,36 cm
D. 1,28 cm
Hướng dẫn
Độ tụ
\(D=\frac{1}{f}=(n-1)\left ( \frac{1}{R_1}+\frac{1}{R_2} \right )\)
Ứng với tia đỏ:
\(\frac{1}{f_d}=(1,50-1)\left ( \frac{2}{20} \right )\Rightarrow f_d=20(cm)\)
Ứng với tia tím:
\(\frac{1}{f_t}=(1,54-1)\left ( \frac{2}{20} \right )\Rightarrow f_t=18,52(cm)\)
Khoảng cách giữa hai tiêu điểm là: 20 – 18,52 = 1,48 (cm).