Một sóng dọc lan truyền trong môi trường với tần số 50 Hz, tốc độ truyền sóng là 2 m/s, biên độ sóng không đổi theo phương truyền sóng là 4 cm. Biết A và B là hai điểm trên cùng một phương truyền sóng. Khi chưa có sóng truyền, khoảng cách từ điểm nguồn phát sóng đến A và B lần lượt là 20 cm và 42 cm. Khi có sóng truyền qua, khoảng cách lớn nhất giữa A và B là
A. 32 cm
B. 28,4 cm
C. 23,4 cm
D. 30 cm
Hướng dẫn
Bước sóng \(\lambda = v/f = 4 cm\)
\(U_0 = 4 cos(100 \pi t)\)
\(U_A = 4 cos(100 \pi t – 10 \pi)\)
\(U_B = 4 cos(100 \pi t – 21 \pi)\)
UA và UB ngược pha ⇒ dmax khi 2 điểm ở biên
\(\Rightarrow dmax = \sqrt{22^2 + 8^2} = 23,4 (cm)\)