Tháng Hai 4, 2026

Một sóng cơ học truyền trên một sợi dây từ nguồn O đến điểm M, phương trình dao động tại O là \({u_0} = 5\sin \pi t/2\left( {cm} \right)\) . Ở thời điểm t (s), li độ của phần tử tại M là 3 cm thì ở điểm t + 6 (s), li độ của phần tử tại M là:

Một sóng cơ học truyền trên một sợi dây từ nguồn O đến điểm M, phương trình dao động tại O là \({u_0} = 5\sin \pi t/2\left( {cm} \right)\) . Ở thời điểm t (s), li độ của phần tử tại M là 3 cm thì ở điểm t + 6 (s), li độ của phần tử tại M là:

A. 3cm

B. -3cm

C. 4cm

D. -4cm

Hướng dẫn

\(T = \frac{{2\pi }}{\omega } = 4s \to 6s = 1,5T = T + \frac{T}{2}\)

→ Li độ của điểm M tại hai thời điểm t và t+6s ngược pha nhau

\( \to {u_{M\left( {t + 6} \right)}} = – {u_{M\left( t \right)}} – 3cm\)