Một proton bay vào trong điện trường. Lúc proton ở điểm A thì tốc độ của nó là 2,5.10$^{4}$ m/s. Khi bay đến B tốc độ của proton bằng không. Điện thế tại A bằng 500V. Điện thế tại B gần với giá trị nào nhất sau đây? Biết proton có khối lượng 1,67.10$^{-27 }$kg và có điện tích 1,6.10$^{-19 }$C.
A 403,3 V.
B 503,3 V.
C 703,3 V.
D 603,3 V.
Hướng dẫn
Chọn đáp án: B
Phương pháp giải:
Sử dụng định lí động năng, công thức tính công của lực điện, hiệu điện thế
Hướng dẫn
Áp dụng định lí động năng cho chuyển động của proton từ điểm A đến B
W$_{đ}$(B) – W$_{đ}$(A) = A = q.U$_{AB}$
Theo đề bài ta có W$_{đ}$(B) = 0; W$_{đ}$(A) = mv$^{2}$/2 = 5,22.10$^{-19}$ J
Thay vào ta tìm được U$_{AB}$ = – 3,26 V
Mà U$_{AB}$ = V$_{A}$ – V$_{B}$ => V$_{B}$ = V$_{A}$ – U$_{AB}$ = 500 + 3,26 = 503,26 ≈ 503,3 V
=> Chọn đáp án B