Tháng Hai 4, 2026

Một nguồn âm điểm O phát ra âm với công suất không đổi, xem rằng âm phát ra đẳng hướng và môi trường không hấp thụ âm. Tại hai điểm M và N nằm trên đường thẳng qua O và cùng phía so với O có mức cường độ âm lần lượt là 80 dB và 60 dB. Biết khoảng cách MO = 1 m. Khoảng cách MN là

Một nguồn âm điểm O phát ra âm với công suất không đổi, xem rằng âm phát ra đẳng hướng và môi trường không hấp thụ âm. Tại hai điểm M và N nằm trên đường thẳng qua O và cùng phía so với O có mức cường độ âm lần lượt là 80 dB và 60 dB. Biết khoảng cách MO = 1 m. Khoảng cách MN là

A. 10 m.

B. 100 m.

C. 9 m.

D. 0,9 m.

Hướng dẫn

Xét tại M: $$\frac{{{I}_{M}}}{{{I}_{N}}}=\frac{O{{N}^{2}}}{O{{M}^{2}}}ma\frac{{{I}_{M}}}{{{I}_{N}}}=\frac{{{10}^{{{L}_{M}}}}}{{{10}^{{{L}_{N}}}}}\Rightarrow ON=OM\sqrt{\frac{{{10}^{{{L}_{M}}}}}{{{10}^{{{L}_{N}}}}}}=1\sqrt{\frac{{{10}^{8}}}{{{10}^{6}}}}=10(m)$$ $$\Rightarrow MN=ON-OM=9(m)$$