Một lò xo nhẹ có đầu trên gắn vào giá cố định, đầu dưới treo một quả cầu nhỏ. Khi quả cầu ở VTCB, lò xo dãn 4cm. Kéo quả cầu xuống dưới làm cho lò xo giãn 7cm rồi buông nhẹ. Lấy g = 9,8 (m/s 2). Gia tốc của quả cầu lúc vừa được buông ra có độ lớn là:
A. 0,45 (m/s2)
B. 1,09 (m/s2)
C. 7,35 (m/s2)
D. 17,15 (m/s2)
Hướng dẫn
Tốc độ góc của con lắc: \(\omega = \sqrt{\frac{g}{\Delta l_0}} = 7\sqrt{5}rad/s\)
Độ lớn gia tốc lúc buông: \(a = \omega ^2.A = \omega ^2. (\Delta l_{max} – \Delta l_0) = 7,35 m/s^2\)