Một lò phản ứng phân hạch có công suất 200 MW. Cho rằng toàn bộ năng lượng mà lò phản ứng này sinh ra đều do sự phân hạch của $^{235}U$ và đồng vị này chỉ bị tiêu hao bởi quá trình phân hạch. Coi mỗi năm có 365 ngày; mỗi phân hạch sinh ra 200 MeV. Khối lượng $^{235}U$ mà lò phản ứng tiêu thụ trong 3 năm là:
A. 461,6g
B. 461,6kg
C. 230,8kg
D. 230,8g
Hướng dẫn
Tổng năng lượng mà lò phản ứng hạt nhân tiêu thụ trong 3 năm là: $Q=Pt={{200. 10}^{6}}. 3. 365. 24. 3600=1,{{892. 10}^{16}}J$ $Q=N. \Delta E=\frac{{{m}_{U}}}{{{A}_{U}}}. {{N}_{A}}. \Delta E\to {{m}_{U}}=\frac{Q. {{A}_{U}}}{{{N}_{A}}. \Delta E}=\frac{1,{{892. 10}^{16}}. 235}{6,{{02. 10}^{23}}. 200. 1,{{6. 10}^{-13}}}=230,{{8. 10}^{3}}g=230,8kg$