Tháng Hai 4, 2026

Một hợp chất A chứa 54,8 % C; 4,8% H; 9,3% N còn lại là oxi. Cho biết phân tử khối của nó là 153. CTPT của hợp chất là:

Một hợp chất A chứa 54,8 % C; 4,8% H; 9,3% N còn lại là oxi. Cho biết phân tử khối của nó là 153. CTPT của hợp chất là:

A. C$_{7}$H$_{7}$O$_{3}$N

B. C$_{7}$H$_{8}$O$_{3}$N

C. C$_{6}$H$_{6}$O$_{3}$N

D. C$_{7}$H$_{7}$O$_{3}$N$_{2}$

Hướng dẫn

Chọn phương án: A

Phương pháp giải:

Phương pháp: Thiết lập công thức đơn giản nhất của hợp chất hữu cơ C$_{x}$H$_{y}$O$_{z}$N$_{t}$

x : y : z : t = \[\frac{{\% C}}{{12}}:\,\,\frac{{\% H}}{1}:\,\,\frac{{\% O}}{{16}}:\,\frac{{\% N}}{{14}}\]

Tìm được CTĐGN, có phân tử khối của chất rồi sẽ tìm được CTP

Lời giải chi tiết:

T

Hướng dẫn giải:

Gọi CTĐGN là C$_{x}$H$_{y}$O$_{z}$ N$_{t}$

x : y : z : t = \[\frac{{54,8}}{{12}}\,\,\,:\,\,\,\,\frac{{4,8}}{1}\,\,\,\,:\,\,\,\frac{{31,1}}{{16}}\,\,\,\,:\,\,\,\,\,\frac{{9,3}}{{14}}\]

= 4,567 : 4,8 : 1,94375 : 0,664

= 7 : 7 : 3 : 1

⇒ ( C$_{7}$H$_{7}$O$_{3}$N)$_{n}$ = 153 ⇒ n = 1

⇒ CTPT : C$_{7}$H$_{7}$O$_{3}$N

Hướng dẫn

Chọn phương án: A