Một con lắc lò xo treo thẳng đứng (khối lượng m = 0,1kg) thực hiện dao động điều hòa chu kì T = 2 s và năng lượng E = 10-3 J. Biên độ dao động của con lắc là
A. 5 cm
B. 4,8 cm
C. 4,5 cm
D. 9 cm
Hướng dẫn
\(m = 0,1 kg; T = 2 s \Rightarrow \omega = \frac{2 \pi}{T} = \pi rad/s\)
\(E = 10^{-3}J = \frac{1}{2}m\omega ^2 A^2\)
\(\Rightarrow A = \sqrt{\frac{2 E}{m\omega ^2}} = 0,045 m = 4,5 cm\)