Một con lắc lò xo gồm một vật nặng có khối lượng 100gam gắn vào lò xo có độ cứng 100N/m đặt nằm ngang. Từ vị trí cân bằng truyền cho vật một vận tốc 40π cm/s dọc theo trục của lò xo cho vật dao động , chọn gốc thời gian là lúc truyền vận tốc, bỏ qua mọi ma sát, lấy π2 = 10. Tại thời điểm t = 0,15s giữ cố định điểm chính giữa của lò xo sau đó vật tiếp tục dao động với biên độ
A. 2 cm
B. 4 cm
C. \(2\sqrt{2}cm\)
D. \(4\sqrt{2}cm\)
Hướng dẫn
* Căn cứ vào dữ kiện có thể suy ra phương trình dao đông của vật (giả sử ban đầu truyền vận tốc theo chiều dương
\(x= 4 cos(10 \pi t – \frac{\pi}{2}) cm\)
* Sau 0,15s => x=-4cm (ở biên âm), lúc này Wt=W của vật, Wđ=0 Đúng lúc này chặn lò xo thì cơ năng còn lại của lò xo là \(W’ = W – W_t/ 2 = W/2\). Và độ cứng của con lắc mới là 2k (vì chiều dài lò xo giảm 2 lần)
* Vậy \(\frac{2k.A^{‘2}}{2} = \frac{1}{2}. \frac{kA^2}{2} \Rightarrow A’ = \frac{A}{2} = 2 cm\)
=> Đáp án A.