Một chất điểm dao động điều hòa trên đoạn đường PQ = 20 (cm) ; thời gian vật đi từ P đến Q là 0,5s. Gọi O, E, F lần lượt là trung điểm của PQ, OP và OQ. Tốc đọ trung bình của chất điểm trên đonạ EF là:
A. 1,2m/s
B. 0,6m/s
C. 0,4m/s
D. 0,8m/s
Hướng dẫn
Theo bài ra ta có: \(EF = PQ/2 = 10 cm\)
Lại có thời gian đi từ P đến Q gấp 3 lần thời gian đi từ E đến F
=> Thời gian đi từ E đến F là: t = 0,5/3(s)
=> Tốc độ trung bình của chất điểm trên đoạn EF là:
\(v_{tb} = \frac{EF}{t_{EF}} = \frac{0,1}{\frac{0,5}{3}} = 0,6 m/s\)
=> Đáp án B.