Một bình thông nhau hình chữ U tiết diện đều S = 6 cm$^{2}$ chứa nước có trọng lượng riêng d0 =10000 N/m$^{3}$ đến nửa chiều cao của mỗi nhánh. Người ta đổ vào nhánh trái một lượng dầu có trọng lượng riêng d = 8000 N/m$^{3}$ sao cho độ chênh lệch giữa hai mực chất lỏng trong hai nhánh chênh lệch nhau một đoạn 10 cm. Tìm khối lượng dầu đã rót vào?
Hướng dẫn
– Do d$_{0}$ > d nên mực chất lỏng ở nhánh trái (A) cao hơn nhánh phải (B)
p$_{A}$ = d.h$_{1}$
p$_{B}$ = d$_{0}$.h$_{2}$
– Áp suất tại điểm A và điểm B bằng nhau nên:
p$_{A}$ = p$_{B}$ ⇔ d.h$_{1}$ = d$_{0}$.h$_{2}$ (1)
– Mặt khác theo đề bài ra ta có:
h$_{1}$ – h$_{2}$ = 10cm (2)
– Từ (1) và (2):
– Ta có: P = d.V ⇒ 10.m = d. s.h$_{1}$
– Khối lượng dầu đã rót vào là:
Đáp số: 0,24kg