Một đoạn mạch gồm cuộn dây nối tiếp với tụ điện rồi mắc vào điện áp tức thời \(u = 150\sqrt{2}cos100 \pi t V\). Biết điện áp hiệu dụng hai đầu cuộn dây là URL = 200 V và hai đầu tụ điện là UC = 250 V. Hệ số công suất của mạch là
A. 0,6
B. 0,707
C. 0,8
D. 0,866
Hướng dẫn
\(U^2_{RL} = U^2_R + U^2_L; U^2 = U_R^2 + (U_L – U_C)^2\)
\(= U^2_R + U_L^2 + U^2_C – 2 U_LU_C = U^2_{RL} + U^2_C – 2 U_LU_C\)
\(\Rightarrow U_L = \frac{U^2_{RL} + U^2_{C} – U^2}{2U_C}= 160 V\)
\(U_R = \sqrt{U^2_{RL} – U^2_L}= 120 V\)
\(cos \varphi = \frac{U_R}{U} = \frac{120}{150}= 0,8\)