Một điện trở R = 3,6Ω được mắc vào hai cực của một nguồn điện một chiều có suất điện động \(\xi = 8V\)và điện trở trong r = 0,4Ω thành mạch điện kín. Bỏ qua điện trở của dây nối. Công suất của nguồn điện là
A 14,4W.
B 8W.
C 1,6W.
D 16W
Hướng dẫn
Chọn đáp án: D
Phương pháp giải:
Công suất của nguồn điện : \(P = \xi .I\)
Trong đó : \(I = \frac{\xi }{{R + r}}\)
Hướng dẫn
Cường độ dòng điện chạy trong mạch : \(I = \frac{\xi }{{R + r}} = \frac{8}{{3,6 + 0,4}} = 2A\)
Công suất của nguồn điện : \(P = \xi .I = 8.2 = 16W\)
Chọn D.