Mạch RLC nối tiếp, cuộn dây thuần cảm có tần số điều chỉnh được. Khi tần số là f1= 25 Hz và khi tần số là f2 = 100 Hz thì cường độ dòng điện hiệu dụng trong mạch là như nhau. Để cường độ dòng điện hiệu dụng trong mạch đạt giá trị cực đại thì cần điều chỉnh tần số đến giá trị là bao nhiêu?
A. f = 40 Hz
B. f = 50 Hz
C. f = 80 Hz
D. f = 60 Hz
Hướng dẫn
Khi tần số là f1= 25 Hz và khi tần số là f2 = 100 Hz thì cường độ dòng điện hiệu dụng trong mạch là như nhau
\(I=\frac{U}{Z}\Rightarrow Z_1=Z_2\Rightarrow \left | Z_L_1-Z_C_1 \right |=\left | Z_L_2-Z_C_2 \right |\)
\(f_2>f_1\Rightarrow Z_L_2-Z_C_2=Z_C_1-Z_L_1\Rightarrow L(\omega _1+\omega _2)=\frac{1}{C}(\frac{1}{\omega _1}+\frac{1}{\omega _2})\)
\(\omega _1.\omega _2=\frac{1}{LC}=\omega _o\Rightarrow f_1f_2=f_o^2\)
Với fo mach xảy ra cộng hưởng
Để cường độ dòng điện hiệu dụng trong mạch đạt giá trị cực đại thì cần điều chỉnh công suất đến giá trị là \(f_o=\sqrt{f_1f_2}=50(Hz)\)