Mạch điện xoay chiều RLC ghép nối tiếp có tụ C biến thiên. Đặt vào hai đầu mạch điện áp \(u = U_0 cos \omega t (V)\) Điều chỉnh C = C1 thì công suất của mạch đạt giá trị cực đại là Pmax = 400 W. Điều chỉnh C = C2 thì hệ số công suất của mạch là \(\frac{\sqrt{3}}{2}\). Công suất của mạch ứng với C = C2 là:
A. 200W
B. \(200\sqrt{3}W\)
C. 300W
D. \(150\sqrt{3}W\)
Hướng dẫn
Khi C = C1 công suất của mạch cực đại => Trong mạch xảy ra hiện tượng cộng hưởng điện: \(P = \frac{U^2}{R}=400W\)
Khi C = C2 thì hệ số công suất của mạch là \(\frac{\sqrt{3}}{2} \Rightarrow P’=\frac{U^2}{R}cos^2_\varphi =400.\frac{3}{4}=300W\)