Mạch điện xoay chiều gồm điện trở R = 100 Ω, cuộn dây thuần cảm có cảm kháng bằng 100 W, tụ điện có điện dung $C=\frac{{{10}^{-4}}}{\pi }F$ mắc nối tiếp. Đặt vào hai đầu mạch điên một điện áp xoay chiều u = 200cos(100πt) V. Công suất tiêu thụ bởi đoạn mạch này có giá trị
A. 200 W.
B. 400 W.
C. 100 W.
D. 50 W.
Hướng dẫn
$\text{Z}=\sqrt{{{R}^{2}}+{{\left( {{Z}_{L}}-{{Z}_{C}} \right)}^{2}}}=$ 100 Ω → $I=\frac{U}{Z}=\sqrt{2}$A → $\text{P}={{I}^{2}}R=200$W.