Mạch điện lần lượt gồm cuộn cảm thuần, tụ điện và điện trở thuần mắc nối tiếp vào hai điểm A, B. Điểm M là điểm nối giữa tụ điện và điện trở thuần. Khi điện áp đặt vào A, B là $u=80\sqrt{2}\cos 100\pi t$(V) thì hệ số công suất trong mạch điện là $\frac{\sqrt{2}}{2}$. Khi điện áp tức thời giữa hai đầu điện trở là 48 V thì điện áp tức thời giữa hai điểm A và M có độ lớn là
A. 64 V.
B. 56 V.
C. 102,5 V.
D. 48 V.
Hướng dẫn
$cos\varphi =$ $\frac{2}{\sqrt{2}}$ = $\frac{{{U}_{0R}}}{{{U}_{0}}}\to {{U}_{0R}}=80$V $\to {{U}_{0AM}}=80V. $ Ta có: ${{u}_{R}}\bot {{u}_{AM\left( LC \right)}}\to {{\left( \frac{{{u}_{R}}}{{{U}_{0R}}} \right)}^{2}}+{{\left( \frac{{{u}_{AM}}}{{{U}_{0AM}}} \right)}^{2}}=1$, do đó khi ${{u}_{R}}=48V\to \left| {{u}_{AM}} \right|=64V$ .