Mạch điện chỉ có một phần tử (R, L hoặc C) mắc vào mạng điện có hiệu điện thế \(u = 220\sqrt{2} cos(100 \pi t)V\) và có biểu thức i là \(2\sqrt{2}cos 100 \pi t A\). Đó là phần tử gì? Có giá trị là bao nhiêu?
A. R = 100 Ω
B. R = 110 Ω
C. L = 1/π H
D. không có đáp án
Hướng dẫn
Ta có điện áp u cùng pha với cường độ dòng điện nên mạch chứa điện trở R
\(R=\frac{U_0}{I_0}=110(\Omega )\)