Mạch điện AB gồm hộp kín X chỉ chứ một trong 3 phần tử R,L,C nối tiếp với tụ điện có điện dung C0=10-4 /π (F). Hiệu điện thế hai đầu AB là uAB=220 cos(100πt – π/6 ) (V). Biết Ux=UCo = \(55\sqrt{2}\) (V). Phần tử trong X là:
A. R=100Ω
B. L=1/π (H)
C. L=1π (H)
D. C=10-4 /π (F)
Hướng dẫn
Ta có: Zc = 1/wC = 100\(\Omega\)
Lại có: Uab = 2Ux = 2Uc => Z = 2Zx = 2Zc
Nếu hộp X chứa R thì: \(Z = \sqrt{R^2 + Z_c^2} = Z_C\sqrt{2}\) loại
Nếu X chứa L thì: \(Z = \left | Z_L – Z_C \right | = 0\) loại
Nếu X chứa C thì: \(Z = Z_C + Z_C = 2Z_C = 200 \Omega\)
\(\Rightarrow C= \frac{10^{-4}}{\pi}F\)
=>Đáp án D.