Tháng Hai 3, 2026

Mạch dao động gồm cuộn dây có độ tự cảm L = 8.10-4 H và tụ điện có điện dung C = 4 nF. Vì cuộn dây có điện trở thuần nên để duy trì dao động của mạch với hiệu điện thế cực đại giữa hai bản tụ là 12V, người ta phải cung cấp cho mạch một công suất P = 0,9 mW. Điện trở của cuộn dây có giá trị

Mạch dao động gồm cuộn dây có độ tự cảm L = 8.10-4 H và tụ điện có điện dung C = 4 nF. Vì cuộn dây có điện trở thuần nên để duy trì dao động của mạch với hiệu điện thế cực đại giữa hai bản tụ là 12V, người ta phải cung cấp cho mạch một công suất P = 0,9 mW. Điện trở của cuộn dây có giá trị

A. 1,25 Ω.

B. 2,5 Ω.

C. 10 Ω

D. 5 Ω.

Hướng dẫn

Áp dụng định luật bảo toàn năng lượng ta có \(\frac{LI_0^2}{2} = \frac{CU_0^2}{2}\Rightarrow I_0^2 = U_0^2 \frac{C}{L}\)

Công suất của đoạn mạch \(P = I^2R = \frac{I_0^2 R}{2}\Rightarrow R = \frac{2P}{I_0^2} = \frac{2PL}{CU_0^2} = \frac{2.9.10^{-4}}{4.10^{-9}.144}.8.10^{-4} = 2,5\Omega\)