M tới N là hai điểm trên cùng phương truyền sóng nên mặt nước cách nguồn theo thứ tự d1 = 5cm và d2 = 20cm. Biết rằng các vòng tròn đồng tâm của sóng nhận được năng lượng dao động như nhau. Tại M, phương trình sóng có dạng \(U_M = 5 cos(10 \pi t + \pi / 3) (cm)\). Vận tốc truyền sóng v = 30cm/s. Tại thời điểm t thì điểm M có li độ UM (t) = 4cm thì N có li độ là
A. 4cm
B. 2cm
C. -4cm
D. -2cm
Hướng dẫn
Ta có: \(\lambda = \frac{v}{f} = \frac{30}{5} = 6 cm\)
=> Độ lệch pha giữa M và N là: \(\Delta \varphi = \frac{2 \pi d}{\lambda } = \frac{2 \pi (20 – 5)}{6} = 5 \pi\)
=> M và N ngược pha nhau
=> Khi điểm M có li độ UM (t) = 4cm thì N có li độ là -4cm
Chọn C.