Tháng Hai 4, 2026

Lúc t = 0 đầu O của dây cao su căng thẳng nằm ngang bắt đầu dao dộng đi lên với biên độ a, chu kì 2 s. Hai điểm gần nhau nhất trên dây dao động cùng pha là 6 cm. Coi biên độ không đổi. Thời điểm đầu tiên để điểm M cách O 6 cm lên đến điểm cao nhất là

Lúc t = 0 đầu O của dây cao su căng thẳng nằm ngang bắt đầu dao dộng đi lên với biên độ a, chu kì 2 s. Hai điểm gần nhau nhất trên dây dao động cùng pha là 6 cm. Coi biên độ không đổi. Thời điểm đầu tiên để điểm M cách O 6 cm lên đến điểm cao nhất là

A. 0,5 s.

B. 1 s.

C. C.2 s.

D. D.2,5 s

Hướng dẫn

Bước sóng λ = 6 cm → tốc độ truyền sóng là: v = $\frac{\lambda }{T}=$ 3 cm/s.
Khoảng thời gian để M nhận sóng (bắt đầu đi lên) từ nguồn O là: $\Delta t=\frac{OM}{v}=2s$
Khoảng thời gian từ lúc điểm M từ lúc nhận sóng (bắt đầu dao động đi lên) đến khi lên vị trí cao nhất (biên dương) là $\frac{T}{4}=0,5\text{s}$
→ Thời điểm cần tìm là: $t’=\Delta t+\frac{T}{4}=2,5\text{s}$