Tháng Hai 3, 2026

Lúc t = 0 đầu O của dây cao su căng thẳng nằm ngang bắt đầu dao động đi lên biên độ a, chu kì 1 s. Hai điểm gần nhau nhất trên dây dao động ngược pha cách nhau 3 cm. Thời điểm đầu tiên để M cách O 12 cm đang đi xuống qua vị trí cân bằng là

Lúc t = 0 đầu O của dây cao su căng thẳng nằm ngang bắt đầu dao động đi lên biên độ a, chu kì 1 s. Hai điểm gần nhau nhất trên dây dao động ngược pha cách nhau 3 cm. Thời điểm đầu tiên để M cách O 12 cm đang đi xuống qua vị trí cân bằng là

A. 0,5s.

B. 1,5 s.

C. 2,5 s.

D. 2 s.

Hướng dẫn

Bước sóng λ = 6 cm → tốc độ truyền sóng là: v = $\frac{\lambda }{T}=$ 6 cm/s.
Khoảng thời gian để M nhận sóng (bắt đầu đi lên) từ nguồn O là: $\Delta t=\frac{OM}{v}=2s$
Khoảng thời gian điểm M từ lúc nhận sóng (bắt đầu dao động đi lên) đến khi qua VTCB đi xuống là $\frac{T}{2}=0,5\text{s}$
→ Thời điểm cần tìm là: $t’=\Delta t+\frac{T}{2}=2,5\text{s}$

Lúc t = 0 đầu O của dây cao su căng thẳng nằm ngang bắt đầu dao động đi lên biên độ a, chu kì 1 s. Hai điểm gần nhau nhất trên dây dao động cùng pha cách nhau 6 cm. Thời điểm đầu tiên để M cách O 9 cm đến vị trí thấp nhất trong quá trình dao động

Lúc t = 0 đầu O của dây cao su căng thẳng nằm ngang bắt đầu dao động đi lên biên độ a, chu kì 1 s. Hai điểm gần nhau nhất trên dây dao động cùng pha cách nhau 6 cm. Thời điểm đầu tiên để M cách O 9 cm đến vị trí thấp nhất trong quá trình dao động

A. 0,5s.

B. 2 s.

C. 2,25 s.

D. 1,5s.

Hướng dẫn

Bước sóng λ = 6 cm → tốc độ truyền sóng là: v = $\frac{\lambda }{T}=$ 6 cm/s.
Khoảng thời gian để M nhận sóng (bắt đầu đi lên) từ nguồn O là: $\Delta t=\frac{OM}{v}=1,5s$
Khoảng thời gian điểm M từ lúc nhận sóng (bắt đầu dao động đi lên) đến khi tới vị trí thấp nhất là $\frac{3T}{4}=0,75\text{s}$
→ Thời điểm cần tìm là: $t’=\Delta t+\frac{3T}{4}=2,25\text{s}$