Lúc 8 giờ một người đi xe đạp khởi hành từ A về B với vận tốc 5 m/s. Lúc 10 giờ một người đi xe máy cũng đi từ A về B với vận tốc 36 km/h. Hỏi hai người gặp nhau lúc mấy giờ? Nơi gặp nhau cách A bao nhiêu km?
Hướng dẫn
– Gọi t là thời gian của người đi xe đạp kể từ khi xuất phát cho đến khi gặp nhau.
– Thời gian của người đi xe máy kể từ khi xuất phát cho đến khi gặp nhau là t -1.
Quãng đường người đi xe đạp đi được:
s$_{Đ}$ = v$_{Đ}$.t = 5.3,6.t = 18t (1)
Quãng đường người đi xe máy đi được:
s$_{M}$ = v$_{M}$.t = 36.(t – 1) = 36t – 36 (2)
– Khi gặp nhau thì: s$_{Đ}$ = s$_{M}$ (3)
– Từ (1), (2) và (3) ta có: 18t = 36t – 36 ⇒ t = 2 giờ
Vậy sau 9 + 2 = 11 giờ hai người gặp nhau.
Nơi gặp nhau: s$_{Đ}$ = 18.2 = 36 (km)