Limonen là một chất có mùi thơm dịu được tách từ tinh dầu chanh. Kết quả phân tích nguyên tố cho thấy limonen được cấu tạo từ hai nguyên tố C và H, trong đó C chiếm 88,235% về khối lượng. Tỉ khối hơi của limonen so với không khí gần bằng 4,690. Công thức phân tử (CTPT) của limonen là:
A. C$_{12}$H$_{16}$
B. C$_{10}$H$_{16}$
C. C$_{6}$H$_{8}$
D. C$_{5}$H$_{8}$
Hướng dẫn
Chọn phương án: B
Lời giải chi tiết:
%m$_{C}$ : %m$_{H}$ = 88,235% : 11,765%
⇒ n$_{C}$ : n$_{H}$ = 7,35 : 11,765 = 5 : 8
CTTQ của limonen là (C$_{5}$H$_{8}$)$_{n}$
Có M$_{Limonen}$ = 4,69.29 = 68n ⇒ n = 2
Vậy Limonen là C$_{10}$H$_{16}$
Đáp án B