Lên men rượu dung dịch chứa 225 gam glucozơ thu được 92 gam ancol etylic. Hiệu suất quá trình lên men tạo thành ancol etylic là?
A. 60%.
B. 40%.
C. 80%.
D. 54%.
Hướng dẫn
Đáp án C
Phương trình phản ứng :
${{C}_{6}}{{H}_{12}}{{O}_{6}}\xrightarrow{len\,men\,ruou}2{{C}_{2}}{{H}_{5}}OH+2C{{O}_{2}}$
${{n}_{{{C}_{2}}{{H}_{5}}OH}}=\frac{92}{46}=2\text{ }mol\Rightarrow {{n}_{{{C}_{6}}{{H}_{12}}{{O}_{6}}}}=\frac{1}{2}.{{n}_{{{C}_{2}}{{H}_{5}}OH}}=1\text{ }mol$
Hiệu suất quá trình lên men tạo thành ancol etylic là : $H=\frac{1.180}{225}.100%=80%$.