Lên mem m gam tinh bột thành ancol etylic với hiệu suất của cả quá trình là 80%. Lượng CO$_{2}$ sinh ra được hấp thụ hoàn toàn vào dung dịch nước vôi trong, thu được 20 g kết tủa và dung dịch X. Cho dung dịch NaOH dư vào dung dịch X thấy thu thêm được 10 g kết tủa nữa. Giá trị của m là
A.
40,5
B.
48,0
C
43,2
D. 45,0
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Tinh bột → Glucozo
C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$ → 2C$_{2}$H$_{5}$OH + 2CO$_{2}$
CO$_{2}$ + Ca(OH)$_{2}$ → BaCO$_{3}$ + H$_{2}$O
2CO$_{2}$ + Ca(OH)$_{2}$ → Ca(HCO$_{3}$)$_{2}$
Ca(HCO$_{3}$)$_{2}$ + 2NaOH → CaCO$_{3}$ + Na$_{2}$CO$_{3}$ + 2H$_{2}$O
n$_{BaCO3}$ = 0,2 mol và n$_{Ba(HCO3)2}$ = n$_{↓ lần 2}$ = 0,1 mol
→ n$_{CO2}$ = 0,2+ 2.0,1 = 0,4 mol
Lời giải chi tiết:
Tinh bột → Glucozo
C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$ → 2C$_{2}$H$_{5}$OH + 2CO$_{2}$
CO$_{2}$ + Ca(OH)$_{2}$ → BaCO$_{3}$ + H$_{2}$O
2CO$_{2}$ + Ca(OH)$_{2}$ → Ca(HCO$_{3}$)$_{2}$
Ca(HCO$_{3}$)$_{2}$ + 2NaOH → CaCO$_{3}$ + Na$_{2}$CO$_{3}$ + 2H$_{2}$O
n$_{BaCO3}$ = 0,2 mol và n$_{Ba(HCO3)2}$ = n$_{↓ lần 2}$ = 0,1 mol
→ n$_{CO2}$ = 0,2+ 2.0,1 = 0,4 mol
→ thực tế thì : n$_{tinh bôt }$ = 0,2 : 0,8 = 0,25 mol
→ m = 40,5 g
Chọn A