Lên men m gam glucozơ với hiệu suất 72%. Lượng CO$_{2}$ sinh ra được hấp thụ toàn toàn vào 500 ml dd hỗn hợp gồm NaOH 0,1M và Ba(OH)$_{2}$ 0,2M sinh ra 9,85 gam kết tủa thu được dung dịch X. Đun nóng dung dịch X ta lại thu thêm được kết tủa nữa. Giá trị của m là
A. 25,00 gam.
B. 6,25 gam.
C. 12,96 gam.
D. 13,00 gam.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Lời giải chi tiết:
n$_{BaCO3}$ = 0,05 mol; n$_{OH- }$= n$_{NaOH }$+ 2n$_{Ba(OH)2}$ = 0,25 mol; n$_{Ba2+ }$= 0,1 mol; n$_{Na+ }$= 0,05 mol
Do n$_{BaCO3}$ < n$_{Ba2+}$ và đun nóng dung dịch X vẫn thu được kết tủa nên sau phản ứng thu được 2 muối CO$_{3}$$^{2-}$ và HCO$_{3}$$^{-}$ ⇒ n$_{CO32- }$= n$_{BaCO3}$ = 0,05 mol
Sản phẩm thu được sau phản ứng:
CO$_{2 }$+ 2OH$^{-}$ → CO$_{3}$$^{2-}$ + H$_{2}$O
0,05 ← 0,1 ← 0,05 (mol)
CO$_{2}$ + OH$^{-}$ → HCO$_{3}$$^{-}$
0,15 ← 0,25 – 0,1 = 0,15 (mol)
⇒ n$_{CO2}$ = 0,05 + 0,15 = 0,2 mol
Glu → 2C$_{2}$H$_{5}$OH + 2CO$_{2}$
0,1 ← 0,2
⇒ m = 0,1.180.(100/72) = 25 gam
Đáp án A