Tháng Hai 3, 2026

Lực hút của trái đất đặt vào một vật khi vật ở mặt đất là 45 N, khi vật ở độ cao h là 5 N. Biết bán kính Trái Đất là R. Độ cao của h là

Lực hút của trái đất đặt vào một vật khi vật ở mặt đất là 45 N, khi vật ở độ cao h là 5 N. Biết bán kính Trái Đất là R. Độ cao của h là

A. 3R.

B. 2R.

C. 9R.

D. \(\frac{R}{3}\).

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Áp dụng công thức tính lực hấp dẫn \({{F}_{hd}}=G\frac{Mm}{{{\left( R+h \right)}^{2}}}\)

Đáp án B

+ Lực hút của Trái Đất lên vật ở độ cao \(h\) được xác định bằng biểu thức \({{F}_{hd}}=G\frac{Mm}{{{\left( R+h \right)}^{2}}}\).

$\left\{ \matrix{

{F_h} = G{{Mm} \over {{{\left( {R + h} \right)}^2}}} = 5 \hfill \cr

{F_0} = G{{Mm} \over {{R^2}}} = 45 \hfill \cr} \right.N = > {{h + R} \over R} = 3 = > h = 2R$