Khử m gam hỗn hợp X gồm các oxit CuO, FeO, Fe$_{3}$O$_{4}$ và Fe$_{2}$O$_{3 }$bằng khí CO ở nhiệt độ cao, người ta thu được 40 gam hỗn hợp chất rắn Y và 13,2 gam khí CO$_{2}$. Giá trị của m là
A. 53,2
B. 35,2
C. 49,6
D. 44,8
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
Phương pháp :
Oxit + CO → kim loại + CO$_{2}$
B. ảo toàn C
B. ảo toàn khối lượng
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn giải :
B. ảo toàn C ta có n$_{CO2}$ = n$_{CO}$ = 0,3 mol
B. ảo toàn khối lượng ta có m$_{X}$ + m$_{CO}$ = m$_{Y }$ + m$_{CO2}$ nên m + 0,3.28 = 40 + 13,2
Suy ra m = 44,8
Chọn D