Khử hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm Fe$_{2}$O$_{3}$ và CuO cần vừa đủ 3,36 lít CO (đktc). Mặt khác, để hòa tan hết m gam X cần vừa đủ V ml dung dịch HCl 1M. Giá trị của V là
A. 200 ml.
B. 400 ml.
C. 150 ml.
D. 300 ml.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
– Khử oxit bazo bằng CO viết đơn giản là CO + O → CO$_{2}$
→ n$_{O}$ = n$_{CO pư}$
– Oxit bazo phản ứng với axit viết đơn giản là 2H + O → H$_{2}$O
→ n$_{H}$ = 2n$_{O}$
Từ đó tính được số mol HCl → Thể tích dd HCl.
Lời giải chi tiết:
– Khử oxit bazo bằng CO viết đơn giản là CO + O → CO$_{2}$
→ n$_{O}$ = n$_{CO pư}$ = 3,36/22,4 = 0,15 mol
– Oxit bazo phản ứng với axit viết đơn giản là 2H + O → H$_{2}$O
→ n$_{H}$ = 2n$_{O }$= 2.0,15 = 0,3 mol
→ n$_{HCl}$ = 0,3 mol
→ V = n : C$_{M}$ = 0,3 : 1 = 0,3 lít = 300 ml
Đáp án D