Khử hoàn toàn hỗn hợp gồm m gam FeO, Fe$_{2}$O$_{3}$, Fe$_{3}$O$_{4}$ bằng CO dư ở nhiệt độ cao, sau phản ứng thu được 33,6 gam chất rắn và 17,92 lít CO$_{2}$ (đktc). Giá trị của m là
A. 36,16.
B. 46,40.
C. 34,88.
D. 59,20.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
B. ảo toàn khối lượng
Lời giải chi tiết:
Ta có: Oxit + CO → Chất rắn + CO$_{2}$
n$_{CO2}$ = 17,92 : 22,4 = 0,8 mol
B. ảo toàn nguyên tố: n$_{CO}$ = n$_{CO2}$ = 0,8 mol
B. ảo toàn khối lượng: m + m$_{CO}$ = m$_{rắn}$ + m$_{CO2}$
⇒ m = 33,6 + 0,8.44 – 0,8.28 = 46,4g
Đáp án B